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Wakati wa mjadala wa bajeti ya 
Wizara ya Kilimo ya Sh1.243 trillioni 
Mei 20, Waziri wa Kilimo, Mhe Hus-
sein Bashe alisema ili kusimamia 
vyema maendeleo ya uzalishaji na 
mnyororo wa thamani wa nafaka 
na mazao mchanganyiko, Serikali 
ilirekebisha Sheria ya Usalama wa 
Chakula ya mwaka 1991 kupitia She-
ria ya Nafaka na Mazao Mchangan-
yiko ya mwaka 2009.

Marekebisho hayo yalianzisha 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko (COPRA). 
Alibainisha kuwa Serikali ilichukua 
hatua hii mahsusi kufuatia maba-
diliko ya Sera ya Kilimo kuelekea 
“Kilimo Biashara” na dhamira ya 
kuifanya Tanzania kuwa mzalishaji 
mkubwa wa chakula duniani.

COPRA pia inasimamia mazao 
yote ambayo hapo awali yalitam-
bulika kama mazao ya chakula kwa 
kuhakikisha kunakuwa na mifumo 
imara inayosimamia ubora unaohi-
tajika na masoko ya uhakika kote 
duniani. Juhudi hizi zinachangia 
ongezeko la tija na ukuaji wa sekta 
ya kilimo.

Ili kusisitiza wajibu wa Serika-
li katika kuhakikisha usalama wa 
chakula na kutumia kikamilifu nafasi 
ya Tanzania katika ushindani barani 
Afrika, ilikuwa muhimu kuanzisha 
COPRA ili kuunda mifumo ya kishe-
ria ya ufunguaji wa masoko kwa 
kuweka mazingira rafiki ya biashara 
na uwekezaji kwa ajili ya ukuaji wa 
sekta ya kilimo. 

Mbali na mazao ya biashara ya asi-
li kama chai, sukari, kahawa, pam-
ba, mkonge, tumbaku na korosho 
COPRA inasimamia mazao mengine 
yote yanayolimwa Tanzania husu-
sani nafaka na mazao mchangan-
yiko.

Mazao hayo ni pamoja na nafaka 
zenyewe, matunda, mbogambo-
ga, mazao ya bustani, viungo na 
vikolezo, mbegu za mafuta kama 
ufuta, karanga, alizeti na chiki-
chi, mazao ya mizizi kama miho-
go, magimbi, viazi mviringo, viazi 
vitamu, pamoja na mikunde kama 
maharage, kunde, choroko, mbaazi, 
dengu na soya. 

Hii inajumuisha majukumu ya 
kuwatambua na kuwarasimisha 
wadau wote walio kwenye mnyoro-
ro wa thamani kwa kufanya usaji-
li na utoaji wa leseni kwa wakuli-
ma, wafanyabiashara, maeneo 
ya biashara ya pamoja, utoaji wa 
miongozo inayosimamia biashara 
na kutoa vibali vya uingizaji na usa-
firishaji wa mazao yaliyo chini ya 
mamlaka yake.

“Tangu kuanzishwa kwake, 
COPRA imetoa vibali vya kusafirisha 
nje tani milioni 3.7 za mazao. Hizi 
zinajumuisha vibali 1,189 kwa tani 
milioni 3 za mahindi, vibali 929 kwa 
tani 564,592 za mpunga, na vibali 
540 kwa tani 112,882 za maharage,” 
alisema Mhe Bashe.

Mhe Bashe aliongeza kuwa Wiz-
ara ipo kwenye hatua ya kukamilisha 
kanuni nne za usimamizi wa  nafaka 
na mazao mchanganyiko ambazo ni: 
Kanuni ya udhibiti wa ubora;  Kanuni 
ya usajili, leseni na utoaji wa vibali;  

Kanuni ya kilimo cha mkataba na 
kanuni mahsusi ya usimamizi wa 
zao la parachichi. Alisema kanuni 
hizi zinatarajiwa kukamilika Juni 
mwaka huu.

Aidha, alisema COPRA imeanza 
kutekeleza mpango wa elimu kwa 
umma katika mikoa yote ya Tanza-
nia na kuelimisha juu ya miongozo 
mbalimbali ya kusimamia biashara 
ya nafaka na mazao mchanganyiko.

 
Malengo kabambe kwa 2025/2026

Kwa msimu wa 2025/2026, Wiz-
ara inapanga kuongeza uzalishaji wa 
zao la ufuta kutoka tani 200,000 hadi 
tani 250,000, na zao la kakao kutoka 
tani 13,652 hadi 15,000. Pia, juhudi 
za kimkakati zitaimarisha biasha-
ra ya mbaazi, ufuta, na parachichi  
mazao yaliyopata mapato ya dola za 
Marekani bilioni 3.54 katika mwaka 
wa 2023/2024 pamoja na kahawa, 
pamba, tumbaku na korosho. Kati 
ya haya, mazao matatu yako chini ya 
usimamizi wa COPRA, huku mengine 
yakisimamiwa na bodi husika.

Miongoni mwa mafanikio haya, 
uzalishaji wa parachichi umeongeze-
ka kufikia tani 195,162 wakati mauzo 
yake nje ya nchi yakiongezeka kuto-
ka tani 26,826 mwaka 2022/2023 
hadi tani 35,627 mwaka 2023/2024, 
asilimia 118.7 ya lengo la tani 30,000.

Waziri Bashe alisema COPRA 
itasajili wakulima 91,000 wa kakao 
katika mikoa ya Mbeya, Morogoro 
na Tanga, na kugawa miche mili-
oni moja ya kakao kwa mfumo wa 
ruzuku.

Katika mwaka 2023/2024, Wizara 
ikishirikiana na COPRA pamoja na 
wadau imesaidia uzalishaji wa tani 
milioni 7.5 za mazao ya bustani — 
sawa na asilimia 83.5 ya lengo la tani 
milioni tisa. Mafanikio haya yameto-
kana kusimamia mifumo mizuri ya 
biashara na ufunguaji wa masoko ya 
kimataifa pamoja na mafunzo kwa 
maafisa ugani na wakulima. 

Mafanikio haya yametokana 
na kusimamia vizuri mifumo ya 
biashara na ufunguaji wa masoko ya 
kimataifa pamoja na mafunzo kwa 
maafisa ugani na wakulima. 

Katika msimu ujao, Wizara ya 
Kilimo itaendelea kutekeleza mka-
kati wa kukuza sekta ya mazao ya 
bustani, ikilenga kuongeza uzalisha-
ji hadi kufikia tani milioni 9.

Ili kufanikisha lengo hili, juhudi 
zitaelekezwa katika kusimamia ubo-
ra wa mazao na kuimarisha mifumo 
ya masoko. 

Kwa upande wa zao la parachichi, 
jumla ya miche milioni 2.1 inatara-
jiwa kuzalishwa na kusambazwa 
kwa wakulima kupitia mpango wa 
ruzuku. 

Vilevile, ujenzi wa maghala ya 
kuchakata mazao (packhouses) 
matatu pamoja na vituo 100 vya uku-
sanyaji mazao (collection centers) 
unatarajiwa kukamilika ili kuimari-
sha mnyororo wa thamani. 

Aidha, mafunzo mahsusi yataan-
daliwa kwa maafisa ugani wanaohu-
dumia zao la parachichi, sambamba 
na kuanzishwa kwa mfumo wa BBT-
Ugani katika maeneo ya uzalishaji. 

Lengo ni kuhakikisha wakulima 
wanapatiwa huduma za kitaalamu 
na kusimamiwa ipasavyo ili kufan-

Kusukuma mbele kauli ya ‘Kilimo ni Biashara’ kupitia Ajenda 
10/30: Mafanikio ya Wizara ya Kilimo kupitia COPRA

ikisha uzalishaji wenye viwango bora una-
okidhi soko la ndani na la kimataifa.

Ili kukabiliana na visumbufu vya parachi-
chi, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 
Tanzania (TPHPA) itanunua na kusambaza 
lita 3,000 za viuatilifu na lita 1,000 za copper 
sulphate kupitia mpango wa ruzuku.

Maoni ya Wabunge
Akichangia, Mbunge wa Viti Maalumu, 

Mhe. Agnes Hokororo (CCM), alisifu jitihada 
za serikali kuboresha upatikanaji wa pem-
bejeo na huduma za ugani, lakini akaomba 
zirejeshwe wizarani na kuanza mchakato wa 
kuanzisha Wakala wa Ugani. 

Alisema msimu uliopita korosho ziliuzwa 
kwa wastani wa Sh3,500 hadi Sh4,195 kwa kilo 
katika soko la TMX, huku mbaazi zikiuzwa 
kati ya Sh1,800 na Sh2,200 kwa kilo.

“Nataka kumwambia Mheshimiwa Bashe 
kuwa kazi aliyoifanya Mheshimiwa Rais, Dk 
Samia Suluhu Hassan mkoani Mtwara hai-
japata kutokea. Sisi tunaishukuru serikali 
anayoiongoza,” alisema.

Mhe. Sophia Mwakagenda (CHADEMA) ali-
sifu mafanikio ya kilimo cha parachichi Run-
gwe na kupongeza uongozi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa COPRA, Bi Irene Mlola.

“Mheshimiwa Waziri uliwaleta ndugu zetu 
wa COPRA na dada Irene (Madeje Mlola-Mku-
rugenzi Mkuu) amekuwa mwaminifu. Ame-
fanyakazi kwa nguvu sana kuhakikisha yale 
machungu ya kuuza parachichi kwenye viroba 
yanakoma. Naamini msimu ujao watasimamia 
vizuri zaidi,” alisema.

Mbunge wa Nsimbo, Mhe. Anna Lupem-
be (CCM) alihimiza utoaji wa elimu kwa 
wakulima wa ufuta Katavi kabla ya kuingizwa 
kwenye mfumo wa stakabadhi ghalani. 

“Niishukuru Serikali kwa kazi kubwa 
ambayo inaendelea kufanywa. Tunaona 
kwenye mikoa mingine kama Mtwara, Lindi, 
wananchi wanapata manufaa makubwa kupi-
tia mfumo wa stakabadhi ghalani,” alisema.

“Mmeomba mkoa wa Katavi tuingie kwenye 
stakabadhi ghalani mwaka huu, na wananchi 
bado hawajazoea, hili jambo ni geni kwao. 
Naomba sana Mheshimiwa Mwenyekiti, 
twende kwenye elimu,” alishauri.

Mhe. Lupembe alibainisha kuwa wanan-
chi wamezoea kuuza kiholela, na kwamba 
uhamasishaji wa waheshimiwa wabunge 
umewapa hamu nao kunufaika.

“Licha ya kulima sana ufuta msimu huu, 

mfumo huu umewakuta wananchi wakiwa 
wamezoea mfumo wa kizamani. Ombi letu ni 
kuwa elimu itolewe kwanza,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalumu, Neema Mwand-
abila, (CCM) aliipongeza Serikali kwa mpan-
go wake wa kuzalisha na kugawa miche ya 
parachichi kwa wakulima katika msimu wa 
2025/26 pamoja na kujenga viwanda vya 
kuchakata bidhaa zisizofaa kuuzwa nje ya 
nchi.

“Kwetu tuna mwekezaji aitwaye Lima. 
Anatusaidia kupunguza burden (mzigo) wa 
parachichi ambazo hazijafikia viwango vya 
ubora wa kuuza nje ya nchi,” alisema. 

“Kupitia forum (jukwaa) hili napenda 
kukuomba Mheshimiwa Bashe na timu yako 
tazameni namna ya kuisaidia Lima kutumia 
vizuri fursa hii kwa sababu licha ya mafuta, 
tunaweza kuzalisha bidhaa nyingine nyingi 
ikiwemo mbolea,” aliongeza.

Wajibu wa COPRA na maono ya taasisi
Katika mahojiano maalumu yaliyofanyika 

hivi karibuni, Mkurugenzi Mkuu wa COPRA, 
Bi Irene Mlola, alisema taasisi yake inalen-
ga kuleta mageuzi makubwa katika sekta ya 
kilimo kwa kurasimisha biashara ya mazao 
yasiyo na bodi maalumu. 

“Kwa muda mrefu, Watanzania 
wamechukulia mazao ya chakula kama siyo 
biashara. Lakini chini ya Rais Mhe Dk Samia, 
uwekezaji mkubwa umefanyika kuhakikisha 
mazao haya yanaleta faida,” alisema. 

“COPRA inahakikisha masoko yenye mfumo 
thabiti na viwango bora, ikiendana na Ajenda 
10/30 na falsafa ya ‘Kilimo ni Biashara’ kuhaki-
kisha Tanzania inakuwa na ushindani katika 
masoko ya kikanda na kimataifa,” aliongeza

Tangu 
kuanzishwa 
kwake, 
COPRA 
imetoa 
vibali vya 
kusafirisha 
nje tani 
milioni 3.7 za 
mazao. Hizi 
zinajumuisha 
vibali 1,189 
kwa tani 
milioni 3 za 
mahindi, 
vibali 929 
kwa tani 
564,592 za 
mpunga, na 
vibali 540 
kwa tani 
112,882 za 
maharage,”
Mhe Hussein 
Bashe, Waziri 
wa Kilimo

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe akizungumza bungeni alipokuwa akijibu hoja za wabunge waliochangia mjadala wa 
kupitisha makadirio ya mapato na matumizi ya wizara yake kwa mwaka wa fedha 2025/ 2026, jijini Dodoma Mei 22, 
2025. Picha na Edwin Mjwahuzi.

Mkurugenzi Mkuu wa COPRA, Bi Irene Mlola.
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